PULSE oximetry bisa ka'ida na iya ƙididdige jikewar haemoglobin oxygen jikewa daga ma'aunin bugun jini zuwa jimillar hasken ja da ake watsawa zuwa kashi iri ɗaya don hasken infrared yana watsa yatsa, kunne, ko sauran nama.Saturation ɗin da aka samu yakamata ya zama mai zaman kansa daga launin fata, da sauran masu canji masu yawa, kamar haemoglobin maida hankali, goge ƙusa, datti, da jaundice.Yawancin manyan binciken da aka sarrafa da aka kwatanta da baƙar fata da fararen marasa lafiya (batutuwan 380)1,2 sun ba da rahoton wani babban kuskuren da ke da alaƙa da pigment a cikin oximeters na bugun jini a jikewa na yau da kullun.
Duk da haka, Severinghaus da Kelleher3 sun sake nazarin bayanai daga masu bincike da yawa waɗanda suka ba da rahoton kurakurai masu banƙyama (+ 3 zuwa + 5%) a cikin marasa lafiya baƙar fata.4-7 Model na kurakurai saboda nau'i-nau'i daban-daban Ralston ya sake duba su.da al.8 Kotda al.9 ya ruwaito cewa goge ƙusa da tawada a saman fata na iya haifar da kurakurai, binciken da wasu suka tabbatar da tawadar tawada mai yatsa, 10 henna, 11 da meconium.12 Rini na allurar da aka yi a cikin jini na haifar da kurakurai na wucin gadi.13 Lee.da al.14 ya sami ƙima na jikewa, musamman a ƙarancin jikewa a cikin marasa lafiya masu launi (Indiya, Malayvs.Sinanci).Karamin Kwamitin Fasaha na Ƙungiyar Aiki akan Mahimman Kulawa, Ma'aikatar Lafiya ta Ontario,15 ya ba da rahoton kurakuran da ba za a yarda da su ba a cikin oximetry na bugun jini a ƙarancin jikewa a cikin batutuwa masu launi.Zeballos da Weisman16 sun kwatanta daidaiton Hewlett-Packard (Sunnyvale, CA) oximeter kunne da Biox II pulse oximeter (Ohmeda, Andover, MA) a cikin 33 matasa baƙi maza suna motsa jiki a wurare daban-daban na simulated.A tsawo na 4,000 m, inda jijiya jikewa oxygen jikewa (Sao2) jeri daga 75 zuwa 84%, da Hewlett-Packard raina Sao2by 4.8 ± 1.6%, yayin da Biox overestimated Sao2by 9.8 ± 1.8% (n = 22).An bayyana cewa, wadannan kura-kurai, wadanda a baya aka ruwaito a cikin fararen fata, duka biyun an wuce gona da iri a cikin bakake.
A cikin shekaru da yawa na gwajin daidaiton bugun jini na oximeter a daidaitaccen iskar oxygen kamar ƙasa da 50%, wani lokaci mun lura da babban fifiko mai inganci, musamman a ƙananan matakan jikewa, a wasu amma ba a cikin wasu batutuwa masu launi ba.Don haka an tsara wannan binciken musamman don tantance ko kurakurai a ƙananan Sao2 sun daidaita da launin fata.
Duk nau'in oximeters na bugun jini da aka tallata a cikin Amurka ana buƙatar Hukumar Abinci da Magunguna ta Amurka don gwada su kuma a tabbatar da su daidai da ƙasa da ± 3% tushen ma'anar kuskuren murabba'i a Sao2values tsakanin 70 da 100%.An gudanar da mafi yawan gwaje-gwajen daidaitawa da tabbatarwa a cikin batutuwan sa kai tare da launin fata mai haske.
Hukumar Abinci da Magunguna ta kwanan nan ta ba da shawarar cewa nazarin daidaiton oximeter na bugun jini da aka ƙaddamar don amincewar na'urar Gudanar da Abinci da Magunguna sun haɗa da batutuwa masu launuka iri-iri na fata, kodayake ba a rarraba adadin ƙididdiga ba.Ba mu san cewa babu bayanan da ke goyan bayan wannan aikin ba.
Idan akwai mahimmin ra'ayi mai mahimmanci kuma mai iya sakewa a ƙarancin jikewa a cikin batutuwa masu duhu, haɗa da batutuwa masu duhu za su ƙara ƙungiyar gwajin ma'anar tushen kuskuren murabba'i, watakila isa ya haifar da ƙin yarda da Hukumar Abinci da Magunguna.Idan an sami nuna son kai a ƙarancin jikewa a cikin batutuwa masu duhu a cikin duk nau'ikan bugun jini, yakamata a samar da alamun gargaɗi ga masu amfani, maiyuwa tare da abubuwan gyara da aka ba da shawarar.
Lokacin aikawa: Janairu-07-2019