Matsayin iskar oxygen na jini (abun ciki na jini na jini) yana nuna matakin iskar oxygen da ke cikin jinin da ke gudana ta cikin arteries na jiki.Gwajin ABG na amfani da jinin da aka zabo daga arteries, wanda za'a iya auna shi kafin ya shiga cikin kyallen jikin mutum.Za a sanya jinin a cikin injin ABG (mai nazarin iskar jini), wanda ke ba da matakan oxygen na jini a cikin nau'in matsa lamba na ɓangaren oxygen (matsayin ɓangaren oxygen).
Yawanci ana gano hyperoxaemia ta amfani da gwajin ABG, wanda aka bayyana azaman matakan iskar oxygen sama da 120 mmHg.Matsakaicin iskar oxygen na jijiya na al'ada (PaO2) da aka auna ta amfani da gwajin iskar jini na jijiya (ABG) kusan 75 zuwa 100 mmHg (75-100 mmHg).Lokacin da matakin ya kasa 75 mmHg, ana kiran wannan yanayin azaman hypoxemia.Matakan da ke ƙasa da 60 mmHg ana ɗaukar su ƙanƙanta kuma suna nuna buƙatar ƙarin iskar oxygen.Ana samar da ƙarin iskar oxygen ta hanyar silinda oxygen, wanda aka haɗa da hanci ta cikin bututu tare da ko ba tare da abin rufe fuska ba.
Menene ya kamata abun ciki na oxygen ya zama?
Hakanan ana iya auna matakan iskar oxygen ta jini ta amfani da kayan aiki da ake kira pulse oximeter.Matsayin oxygen na al'ada a cikin oximeter na bugun jini yawanci shine 95% zuwa 100%.Kasa da 90% na matakan iskar oxygen na jini sun yi ƙasa (hypoxemia).Yawanci ana gano hyperoxaemia ta gwajin ABG, wanda aka bayyana azaman matakan iskar oxygen sama da 120 mmHg.Yawancin lokaci wannan yana faruwa a asibiti, lokacin da majiyyaci yana fuskantar matsanancin matsin lamba na ƙarin iskar oxygen na dogon lokaci (3 zuwa 10 hours ko fiye).
Me ke sa matakin iskar oxygen a cikin jini ya ragu?
Matakan iskar oxygen na jini na iya raguwa saboda kowace matsala masu zuwa:
Abubuwan da ke cikin iskar oxygen a cikin iska ba su da ƙasa: A wurare masu tsayi kamar wuraren tsaunuka, iskar oxygen a cikin yanayi yana da ƙasa sosai.
Ƙarfin jikin ɗan adam na samun iskar oxygen yana raguwa: Wannan na iya zama sanadin cututtuka masu zuwa: Asthma, emphysema (lalacewar jakar iska a cikin huhu), mashako, ciwon huhu, pneumothorax (ciwon iska tsakanin huhu da bangon kirji), m. Ciwon huhu na numfashi (ARDS), edema na huhu (saboda tarin kumburin huhu), Fibrosis na huhu (tabon huhu), cututtukan huhu na tsaka-tsaki (yawan cututtukan huhu waɗanda yawanci ke haifar da tabo na huhu), cututtukan hoto, kamar su. kamar COVID-19
Sauran yanayi sun haɗa da: anemia, barci mai barci (barci yayin numfashi na ɗan lokaci), shan taba
Ƙarfin zuciya don isar da iskar oxygen ga huhu ya ragu: abin da ya fi dacewa shine cututtukan zuciya na haihuwa (lalacewar zuciya a lokacin haihuwa).
https://www.medke.com/products/
Lokacin aikawa: Fabrairu-25-2021